Select Page
Read Introduction to Colossians కొలస్సయులకు

 

ఇప్పుడైతే మీరు, కోపము, ఆగ్రహము, దుష్టత్వము, దూషణ, మీనోట బూతులు అను వీటినన్నిటిని విసర్జించుడి.

 

క్రైస్తవుడు నిరాకరించవలసిన ఆరు పాపాలలో “కోపము” మొదటిది.

కోపము

ఇక్కడ “కోపము” దీర్ఘకాలిక ఆగ్రహం, కోపం యొక్క స్థిర స్థితి. ఎఫెస్సీ 4:31; కలస్సీ 3:8; 1 తిమో 2 :8; యాకో 1:19 వచనములలో మనిషి కోపం కొరకు వాడబడినది . “కోపము” అనే పదము కోపం మరియు ప్రతీకారం రెండింటినీ మిళితం చేస్తుంది. ఇది శత్రుత్వం, మనస్సు యొక్క పని మరియు పులియబెట్టడం, బలమైన అభిరుచి యొక్క ప్రదర్శన (ఇది కోపంతో లేదా తప్పనిసరిగా చేర్చబడనప్పటికి ప్రతీకారం తీర్చుకోవచ్చు). ఇది మనస్సు యొక్క స్థానిక పాత్ర, స్వభావం లేదా నిగ్రహము.

కోపం ఒక లక్షణము కావచ్చు ఎందుకంటే ఇది ప్రభువైన యేసుక్రీస్తు (మార్కు : 5) మరియు అరణ్యంలో ఇజ్రాయెలీయులతో దేవుని కోపం (హెబ్రీ. 3:11; 4:3). యోహాను 3:36 లో ఇది సువార్తకు అవిధేయత చూపేవారికి ఉపయోగించబడుతుంది. తీర్పులో దేవుని ఉద్దేశ్యం. మత్తయి 3:7; లూకా 3:7; రొమ్. 1:18 2:5, 8; 3:5; 5:9; 12:19; ఎఫెస్సీ . 2:3; 5:6; కొలస్సీ 3:6; 1 థెస 1:10; 5:9 వంటి భాగాలలో కనిపిస్తుంది. దేవుని కోపానికి కేంద్ర బిందువు చెడు యొక్క క్రమశిక్షణ.

సమర్థనీయమైన కోపం ఉంది. మన కోపం వస్తుగతముగా ఉన్నప్పుడు మన కోపము సమర్ధనియము, ఆత్మాశ్రయమైనప్పుడు కాదు. ప్రభువైన యేసు పరిసయ్యుల కఠినహృదయమును బట్టి వారిమీద కోపంతో ఉన్నాడు. మంచి లేదా చెడు కోపం యొక్క సమస్య మన కోపం యొక్క కారణము చుట్టూ తిరుగుతుంది.

నియమము:

అసూయ మరియు ఆగ్రహం నుండి కోపము ఉద్భవించింది, ఇది పాపముల పరంపరకు కారాణమవుతుంది.

అన్వయము:

కోపం శీలము యొక్క అస్థిరతను తెలుపుతుంది. భావోద్వేగ నియంత్రణ లేకపోవడం కోపం నుండి వస్తుంది.

అసూయ మరియు ఆగ్రహం అనేక పరిణామాలకు జన్మనిస్తాయి. ఈ పాపాలు పాపముల పరంపరకు దారితీస్తాయి. అసూయ మరియు ఆగ్రహం ఆత్మలోని సమస్తాన్ని మండిస్తుంది.

కోపం ఇతరులపై ప్రతీకారం తీర్చుకుంటుంది. ఇది తరచుగా గొడవపడాలని కోరుకుంటుంది. ఇది బెదిరింపులను కలిగిస్తుంది. మనము కోపముగల ఒక ధోరణిని అభివృద్ధి చేసినప్పుడు, ఆత్మలోని ప్రతిదీ బయటపడుతుంది. ప్రతీకారం తీర్చుకోవాలనే కోరిక వల్ల కోపం ఇతరులను తగ్గించడానికి ప్రయత్నిస్తుంది. అపరాధం కారణంగా ఆ వ్యక్తి మేల్కొని, “ఇది నేను కాదు. సాధారణంగా, నేను ఒక అద్భుతమైన వ్యక్తిని.” అప్పుడు అతను బాణసంచా కుప్పపై ఒక అగ్గిపుల్ల విసిరినట్లుగా కోపంతో మరొక మునక తీసుకుంటాడు. కోపం నుండి పుట్టుకొచ్చే అసూయ మరియు ఆగ్రహం నుండి విమర్శలు, వికారాలు, తీర్పులు, అపకీర్తి, బహిరంగ పగ మరియు భావోద్వేగాలను ఉత్పత్తి అవుతాయి.

మనలో కొందరు ఎప్పుడూ హత్య, అత్యాచారం లేదా వ్యభిచారం చేయలేరు, కాని మన కోపాన్ని అన్యాయంగా వ్యక్తీకరించడానికి మనం ప్రలోభాలకు లోనవుతాము. ఇంకా కోపం అనేది దేవుని స్థానమును తీసుకోవడము మరియు ఇది దేవునిలా వ్యవహరించే ప్రయత్నం. మనము కోపమును వ్యాయామం చేసినప్పుడు మన ఆత్మలలో విషం పోస్తాము; అది మన ఆత్మను పుల్లగా చేస్తుంది.

దేవుడు మనము విడిచిపెట్టాలని కోరుకునే వస్త్రాల మొదటి వస్తువు ఇది. ఆ నిశ్శబ్ద, స్థిరమైన కోపాన్ని మనం వదిలించుకోవాలని దేవుడు కోరుకుంటాడు. ఇలా కొనసాగునాడి మన జీవితాల నుండి నిర్మూలించడం కష్టం. ఇది నిశ్చలమైన, నెమ్మదిగా దహనం చేసే, దీర్ఘకాలికమైన కోపం, ఇది శాంతింపచేయడానికి నిరాకరిస్తుంది. కోపాన్ని వెచ్చగా ఉంచడానికి మనము ఇష్టపడతాము.

ఇది కోపం అతని అలంకరణలో భాగమైనంత కాలం కోపంగా ఉన్న వ్యక్తి. అతని కార్యకలాపాలకు కోపం ఆధారం. అతను జీవితమునంతటిని ఈ ధృక్పధము నుండి చూస్తాడు. అతను ప్రతి ఒక్కరితో వ్యవహరించేటప్పుడు శత్రుత్వం, పోరాటం చేసేవాడు, యుద్ధవంతుడు అవుతాడు. అతని ప్రియమైనవారు అతని పట్ల దయగల ఉద్దేశాలను కలిగి ఉండవచ్చు కాని అతను దానిని తప్పుగా తీసుకుంటాడు. అతను ప్రతిదానికీ, ఏదైనా మరియు ఎవరికైనా ప్రతికూలంగా ఉంటాడు. ఏదైనా వాస్తవమైన తప్పు జరిగిందా అనే దానిపై ఎటువంటి తేడా లేదు.మీరు అతనికి అన్యాయం చేస్తున్నారని అతను అనుకుంటాడు. అతని కోపం అతని సంబంధాలన్నింటినీ వక్రీకరించే వక్ర అద్దం. అతను చేసే ప్రతి పనిలో మీరు అతన్ని బాధపెడుతున్నారని అతను అనుకుంటాడు.

బాధలను పెంపొందించడానికి జీవితం చాలా చిన్నది. కోపం వ్యాయామం చేసే వ్యక్తిని వారి కోపం యొక్క కారణము కంటే కోపం ఎక్కువగా బాధిస్తుంది. తరచుగా వచ్చే కోపం ఆత్మలో ద్వేషము మరియు పగ వైపు ప్రవృత్తి ఉంటుంది. అప్పుడు మనస్సు వ్రణోత్పత్తి, ప్రశ్నార్థకం మరియు కనీసం సందర్భం ద్వారా గాయపడుట జరుగుతుంది. కోపం కారణం యొక్క కాంతిని వెదజల్లుతుంది.

పరాక్రమశాలికంటె దీర్ఘశాంతముగలవాడు శ్రేష్ఠుడు; పట్టణము పట్టుకొనువానికంటె తన మనస్సును స్వాధీన పరచుకొనువాడు శ్రేష్ఠుడు (సామెతలు 16:32)

కోపం కోపాన్ని పోషిస్తుంది. అది తన మీదనే పెరుగుతుంది. ఒక వ్యక్తి యొక్క కోపం మరొక వ్యక్తిని కోపంగా చేస్తుంది. ఇది అంటుకొనే వైఖరి.

Share