Select Page
Read Introduction to Colossians కొలస్సయులకు

 

ఇప్పుడైతే మీరు, కోపము, ఆగ్రహము, దుష్టత్వము, దూషణ, మీనోట బూతులు అను వీటినన్నిటిని విసర్జించుడి.

 

మురికి బట్టలు వలే తీసివేయవలసిన ఆరు పాపాలలో రెండవది “ఆగ్రహం”.

ఆగ్రహము

 “ఆగ్రహము” అనేది కోపం యొక్క తీవ్రమైన పేలుడు వంటిది (II కొరిం. 12:20; గల. 5:20; ఎఫె. 4:31). ఆగ్రహము అనే పదానికి, మనస్సు యొక్క తీవ్రమైన అభిరుని మనస్సు లేదా ఆత్మ ఊపిరిని వదలుట. ఇది శత్రుత్వం, మనస్సు యొక్క పని మరియు పులియబెట్టడం, కోపంతో లేదా ప్రతీకారం తీర్చుకునే బలమైన అభిరుచి యొక్క ప్రదర్శన, అయితే ఇది తప్పనిసరిగా చేర్చబడదు. కోపంగా ఉన్న వ్యక్తి పేలుడు ప్రకోపాల ద్వారా క్లిష్ట పరిస్థితులతో వ్యవహరించే వ్యక్తి.

ఆగ్రహాన్ని కోపం నుండి వేరు చేయాలి. “కోపం” అనేది మనస్సు యొక్క నిలిచిఉండు స్థిర అలవాటు, ఆగ్రహము యొక్క స్థిర ఉద్దేశము. “ఆగ్రహము” అనేది మనస్సు యొక్క అల్లకల్లోలము. “కోపం” అనేది అగ్ని యొక్క వేడి మరియు “ఆగ్రహము” అనేది మంటలుగా మండడము. “కోపం” దాని పెరుగుదలలో తక్కువ ఆకస్మికమైనది కానీ ఎక్కువ కాలము నిలిచిఉంటుంది. “ఆగ్రహము” అనేది మరింత ఆందోళన కలిగించే పరిస్థితి. ఇది కోపం నుండి వచ్చే ఉద్రేకపూరిత కోపం యొక్క తీవ్ర కోపంతో ఎక్కువ. . “కోపం” అనేది ప్రతీకారం తీర్చుకునే ఉద్దేశ్యంతో తరచుగా వైఖరి యొక్క మరింత స్థిరపడిన మరియు స్థిరమైన స్థితి. ఇది దాని పెరుగుదలలో తక్కువ ఆకస్మికంగా ఉంటుంది, కానీ దాని స్వభావంలో ఎక్కువ శాశ్వతంగా ఉంటుంది.

 “కోపం” మరింత అంతర్గత అనుభూతిని వ్యక్తపరుస్తుంది. ఇది “కోపం” కంటే ఎక్కువ చురుకుగా ఉంటుంది. “కోపం” ప్రతీకారం తీర్చుకోవచ్చు కాని అది తప్పనిసరిగా ఇందులో ఉండదు. లక్షణం ప్రకారం ఇది త్వరగా మండిపోతుంది మరియు ప్రతి సందర్భంలోనూ జరగకపోవచ్చు.

 “ఆగ్రహం” క్రొత్త నిబంధనలో 18 సార్లు కనుగొనబడింది (వాటిలో 10 ప్రకటన గ్రంధములో ఉన్నాయి). ఏడు భాగాలు దేవుని కోపాన్ని సూచిస్తాయి (రోమా. 2:8). అన్నిచోట్లా క్రొత్త నిబంధన దానిని చెడు అర్థంలో ఉపయోగిస్తుంది. ప్రకటనలో రెండు ప్రదేశాలలో “ఆగ్రహము” మరియు “కోపం” జంట (16:19; 19 :15).

కోపంగా ఉన్న వ్యక్తి తన గుణమును అభివృద్ధి చేసుకోడానికి సమయం తీసుకోనందున, అతను తన కోపాన్ని నియంత్రించలేడు. కొందరు తమకు “శీఘ్ర కోపము” ఉందని చెప్పడం ద్వారా తమను తాము క్షమించుకుంటారు. ఇది హేతుబద్ధీకరణ. క్రైస్తవ్యము సంఘమునకు హాజరగుటను దాటి వెళ్ళాలి; ఇది మన దైనందిన జీవితాన్ని ప్రభావితం చేస్తుంది. క్రైస్తవ మతం మన వైఖరులు మరియు చర్యలను ప్రభావితం చేయాలి.

మరికొందరు తమను తాము వ్యక్తం చేస్తున్నారని మరియు వారి మనస్సును మాట్లాడుతున్నారని చెప్పడం ద్వారా వారి ఆవేశపు కోపాన్నిసమర్ధించుకుంటారు: “నేను ముఖమాటము లేని  వ్యక్తిని; నేను ఏమనుకుంటున్నానో నేను చెప్తున్నాను. ”నియంత్రణ లేని నోరు ఎప్పుడూ క్రైస్తవ్యము యొక్క లక్షణాన్ని చూపించదు. ఇది బలహీనత మరియు స్వార్థాన్ని తెలుపుతుంది.

నియమము:

కోపావేశాలు క్రైస్తవేతరమైనవి.

అన్వయము:

 “ఆగ్రహము” అంటే అల్లకల్లోలమైన భావోద్వేగాలు. కొంతమంది ప్రజలు తమ కోపాన్ని హింసాత్మకంగా ప్రదర్శిస్తే ఇది ఇతర వ్యక్తులతో వ్యక్తము  చేయడానికి అద్భుతమైన మరియు ప్రభావవంతమైన మార్గం అని నమ్ముతారు. వారు తంత్రాలను విసిరితే వారు తమ మార్గాన్ని పొందగలరని వారు నమ్ముతారు. తంత్రాలు కేవలం కోపం యొక్క భావోద్వేగాలు.

చిన్న చిన్న విషయాలకు కోపపడే వ్యక్తి ఆగ్రహము గల వ్యక్తి.  అట్టి వ్యక్తికి తన నిగ్రహాన్ని దాచడంలో చాలా ఇబ్బంది ఉంటుంది. త్వరగా కోపపడనట్లు ఉన్న ఇతర వ్యక్తులు వారు నిశ్శబ్దంగా మరియు సులభంగా వెళుతున్నారనే అభిప్రాయాన్ని ఇస్తారు. వాస్తవానికి అవి సరైన సంధార్భములో పేలడానికి సిద్ధంగా ఉన్న బాంబువంటిది. వాటికి కారకాలు సాధారణంగా అసూయ మరియు ఆగ్రహం.

మనలో కొంతమంది మన నిగ్రహాన్ని కోల్పోవటానికి ఎక్కువ సమయం తీసుకోదు. దాన్ని పోగొట్టుకుని మారెన్నడు కనుగొనక పోవడము మంచిది కాని మనం ఎప్పుడైనా మళ్ళీ కనుగొన్నట్లు అనిపిస్తుంది. మనము ఓర్పు కలిగి ఉండలేము, త్వరగా కోపపడుతాము. మనము త్వరగా కోపపడువరమైతే మనము చెదరగొట్టడానికి ఎక్కువ సమయం పట్టదు.

మిగతా వాటి కంటే మిమ్మల్ని కోపగించేది ఏమిటి? ఆ ప్రాంతాలను రాయండి. దేవుని వాక్యానికి వెళ్లి, అస్థిర కోపంతో వ్యవహరించే వచనాలను గుర్తుంచుకోండి.

నిగ్రహ ప్రకోపాలు సాధారణంగా నిరాశ యొక్క ప్రత్యక్ష ఫలితం. ఇది బలమైన కోరికను అడ్డుకోవడం. ఇది పిల్లవాడు తన్నడం, కాళ్ళు నేలకు కొట్టడము, పైకి క్రిందికి దూకడం, కొరికేయడం, కేకలు వేయడం మరియు నేలపై పడటం లేదా తన శ్వాసను పట్టుకోవడం లేదా ఉన్మాదంగా పట్టుకోవడం వంటివి.

తగినంత కోపం వస్తే అది అనుకోకుండా తనను తాను కొరుక్కుంటుందని రాటిల్ స్నేక్ (ఒక రకమైన పాము) గురించి చెబుతారు. ఇతరులపై ద్వేషాన్ని కలిగి ఉండటం తరచుగా మనల్ని కొరుక్కునేట్లు చేస్తుంది. లోపల కోపాన్ని పెట్టుకోవడం ద్వారా మనం ఇతరులను బాధపెడతామని అనుకుంటాము, కాని మనల్ని మనం ఎక్కువగా బాధపెట్టుకుంటాము.

Share