Select Page
Read Introduction to James యాకోబు

 

ఆలాగుననే నాలుక కూడ చిన్న అవయవమైనను బహుగా అదిరి పడును. ఎంత కొంచెము నిప్పు ఎంత విస్తారమైన అడవిని తగులబెట్టును!

 

ఆలాగుననే నాలుక కూడ చిన్న అవయవమైనను

మొత్తం ఓడ (3 4) కు సంబంధించి గుర్రపు నోటిలోని బిట్ (3 3) మరియు చుక్కాని యొక్క చిన్నదనం వలె, మొత్తం శరీరానికి సంబంధించి నాలుక కొద్దిగా సభ్యుడు. నాలుక అంటే ఏమిటి (చిన్నది) మరియు అది ఏమి చేస్తుంది (గొప్ప నష్టం లేదా గొప్ప ప్రయోజనం) మధ్య చాలా తేడా ఉంది.

బహుగా అదిరి పడును

 నాలుక గ్రాండిలాక్ మరియు గొప్ప విషయాలు చెప్పగలదు. ఈ పదబంధంలోని ఆలోచన ఖాళీ ప్రగల్భాలు కాదు, కానీ చాలా విరుద్ధం. గుర్రపు నోటిలోని బిట్ మరియు గొప్ప ఓడ యొక్క చుక్కాని వంటివి సమర్థవంతమైన పనులను చేయగలవు, కాబట్టి నాలుక చురుకైన పనులను చేయగలదు. నాలుక నిజంగా గొప్ప పనులు చేయగలదు. చట్టబద్ధమైన ప్రగల్భాలు ఉన్నప్పటికీ, ఫలితం దారుణమైనది.

నాలుక మన జీవితంలోని ప్రతి ప్రాంతాన్ని వాస్తవంగా ప్రభావితం చేస్తుంది. అదే చిన్న నాలుక గొప్ప హాని లేదా గొప్ప సహాయాన్ని కలిగిస్తుంది. వ్యత్యాసం ఏమిటంటే, మన నాలుకలను స్వీయ ప్రమాణాల ద్వారా లేదా దేవుని ప్రమాణాల ద్వారా నిర్దేశిస్తామా.

అతిశయించువాడు ప్రభువునందే అతిశయింపవలెను.౹ 18ప్రభువు మెచ్చుకొనువాడే యోగ్యుడు గాని తన్ను తానే మెచ్చుకొనువాడు యోగ్యుడుకాడు. (2కొరిం 10:17)

అయినను నేనేమైయున్నానో అది దేవుని కృపవలననే అయి యున్నాను. మరియు నాకు అనుగ్రహింపబడిన ఆయన కృప నిష్ఫలము కాలేదు గాని, వారందరికంటె నేనెక్కు వగా ప్రయాసపడితిని. ప్రయాసపడినది నేను కాను, నాకు తోడైయున్న దేవుని కృపయే. (1 కొరిం 15:10)

ఎంత కొంచెము నిప్పు ఎంత విస్తారమైన అడవిని తగులబెట్టును!

యాకోబు ఇప్పుడు ఎగిరిపడు తనకు ఎద్రుపాడు ఇళ్ళు, వాహనాలు మరియు ప్రజలు వీటన్నిటినీ తగులబెట్టు అనియంత్రిత అటవీ అగ్ని చిత్రాన్ని చూపిస్తున్నాడు. తగులబెట్టు అగ్ని మార్గంలో దహింపబడునది ఉన్నంత కాలం, అది విస్తరించి పెరుగుతుంది. అడవిలో ఒక చిన్నమంటను నిర్లక్ష్యంగా ఉపయోగించడం వల్ల పదివేల ఎకరాలకు పైగా మంటలు చెలరేగుతాయి. నాలుక అదే విధంగా విస్తరిస్తుంది.

నియమము:

కొద్ది మాటలు  గొప్ప నష్టం లేదా గొప్ప సహాయం చేయగలవు.

అన్వయము:

కొన్ని పదాలు గొప్ప అల్లర్లు సృష్టించగలవు. తక్కువ సంఖ్యలో బాగా ఉంచిన పదాలు విశ్వాసుల మధ్య ఆవేశపూరిత సంఘర్షణకు కారణమవుతాయి. వ్యాఖ్యల పరిమాణం మరియు ఫలితం యొక్క పరిమాణం మధ్య సంబంధం అసమానంగా ఉంటుంది. కొన్నిసార్లు ఇది ఒక అడవి మంటను రగిలించుటకు  ఒక నిప్పు రవ్వ మాత్రమే తీసుకుంటుంది మరియు క్రైస్తవుల మధ్య ఉగ్రమైన యుద్ధాన్ని మండించడానికి కొన్ని పదాలు సరిపోతాయి.

పనికిమాలినవాడు కీడును త్రవ్వి పైకెత్తును

వాని పెదవులమీద అగ్ని మండుచున్నట్టున్నది. (సామెతలు 16:27)

మీరు అతిశయపడుట మంచిదికాదు. పులిసిన పిండి కొంచెమైనను ముద్దంతయు పులియజేయునని మీరెరుగరా? (1కొరిం 5:6)

 నాలుక చిన్నది అయినప్పటికీ, దాని ప్రభావం మానవ సంబంధాలలో శక్తివంతమైనది. దాని ప్రభావాన్ని, శక్తిని మనం తక్కువ అంచనా వేయకూడదు. కొన్ని తప్పు పదాలు విశ్వాసుల సమాజాన్ని నాశనం చేస్తాయి. నాలుక ప్రతిష్టను నాశనం చేయగలదు లేదా సహోద్యోగిని అణగదొక్కగలదు.

ఇప్పుడైతే మీరు మీ డంబములయందు అతిశయపడుచున్నారు. ఇట్టి అతిశయమంతయు చెడ్డది (యాకోబు 4:16)

మనము కొన్ని విషయాల గురించి చట్టబద్ధంగా ప్రగల్భాలు పలుకుతాము.

అందువలన మీ హింసలన్నిటిలోను, మీరు సహించుచున్నశ్రమలలోను, మీ ఓర్పును విశ్వాసమును చూచి, మేము దేవుని సంఘములలో మీయందు అతిశయ పడుచున్నాము.

మనిషి స్వభావం స్వయం కేంద్రంగా ఉంటుంది. మన గురించి మాట్లాడటం మరియు స్వీయ దృష్టి పెట్టడం మాకు చాలా ఇష్టం. స్వార్థపూరితత్వం ఇల్లు, దేశం మరియు ప్రపంచంలో ఇబ్బందులకు దారితీస్తుంది. ఇది వైరుధ్యాలను ఆకర్షిస్తుంది మరియు ఉద్రిక్తతకు దారితీస్తుంది. అన్నిటికీ మూలం అహంకారం (Is 14 :12-15).

ఎందుకనగా నీకు ఆధిక్యము కలుగ జేయువాడెవడు? నీకు కలిగిన వాటిలో పరునివలన నీవు పొందనిది ఏది? పొందియుండియు పొందనట్టు నీవు అతిశయింపనేల? (1కొరిమ్ 4:7)

మన నాలుకను ఎలా నియంత్రించుకోవాలో నేర్చుకోవాలి ఎందుకంటే నాలుక వాడకం ఇతరులపై గొప్ప ప్రభావాన్ని చూపుతుంది. తప్పుడు మాటల యొక్క కొద్దిగా ఉపయోగించడం గొప్ప పరిణామాలకు దారి తీస్తుంది. కొన్ని పదాలు గొప్ప అల్లర్లు చేయగలవు.

మన నాలుకను నియంత్రిస్తే, మనం గొప్ప మేలు చేయగలం; మన నాలుకను నియంత్రించకపోతే, మనం చాలా నష్టం చేయవచ్చు. నాలుక సహజముగా “పాపము” (తదుపరి వచనము) వైపు ఉంటుంది. అందుకే మన మాటలను అరికట్టాలి. నియంత్రిత నాలుక మనిషికి గొప్ప ప్రయోజనం.

కత్తిపోటువంటి మాటలు పలుకువారు కలరు

జ్ఞానుల నాలుక ఆరోగ్యదాయకము.  (సామెతలు 12:18)

Share