Select Page
Read Introduction to Revelation-ప్రకటన

 

తుయతైరలో ఉన్న సంఘపు దూతకు ఈలాగు వ్రాయుము–

అగ్నిజ్వాలవంటి కన్నులును అపరంజినిపోలిన పాదములునుగల దేవుని కుమారుడు చెప్పు సంగతులేవనగా

 

తుయతైరలో ఉన్న సంఘపు దూతకు

మళ్ళీ, యేసు సంఘనాయకుని ఒక  సంఘ ప్రతినిధిగా మరియు సంఘముపట్ల బాధ్యత వహించువానిగా చూచుచున్నడు.

ఈలాగు వ్రాయుము

సంఘములకు నాల్గవ మరియు పొడవైన లేఖ తుయతైరకు రాసిన లేఖ. మొత్తం ఏడు సంఘములలో ఇది అత్యంత అవినీతి గల సంఘము.

థియాటిరా స్మిర్నా (ఇజ్మీర్ టర్కీ) కి ఈశాన్యంగా 55 మైళ్ళు మరియు పెర్గాముమ్కు ఆగ్నేయంగా 45 మైళ్ళు. ఈ నగరం ఇతర ఏడు నగరాల కంటే తక్కువ ప్రాముఖ్యతను కలిగి ఉంది. వారికి ఒక చక్రవర్తికి అంకితం చేయబడిన ఆలయం లేదు. క్రీస్తుపూర్వం 300 లో సెలూకస్ I నికేటర్ ఈ నగరాన్ని స్థాపించారు. అఖిసర్ పట్టణం ఈ రోజు ఈ సైట్‌లో ఉంది.

తయాతీరా లైకస్ నదిపై ఉంది. థయాటిరా, వ్యూహాత్మకంగా ఉంది, ఇది హెర్మస్ మరియు కైకస్ లోయలను అనుసంధానించే ఒక ముఖ్యమైన లోతట్టు కారిడార్‌లో ఉంది. సరిహద్దు దండుగా మరియు పోస్టల్ మార్గంగా రోమన్ రహదారి వ్యవస్థలో ఇది ఒక ముఖ్యమైన ప్రదేశం. ఈ రహదారిలో చాలా మంది ప్రయాణించారు.

యోహాను ప్రకటనను రాసే సమయానికి ఈ నగరంలో చాలా పారిశ్రామిక మరియు వాణిజ్య సంఘాలు ఉన్నాయి. గిల్డ్‌కు చెందకుండా వ్యాపారం చాలా కష్టమైంది. గైడ్లు ఉన్నారు సాంఘిక క్లబ్బులు అన్యమత ఆరాధన మరియు అనైతిక తో నిర్బంధిచబడిన ఈ సంఘాలు సమాజంలో అధిక శక్తిని కలిగి ఉన్నాయి. ఈ సంఘాలు క్రైస్తవ మతానికి వ్యతిరేకంగా ఏర్పడ్డాయి (ఆపో.కా. 19). నగరం ఉన్ని, నార, తోలు, కుండలు, ఇత్తడి-కార్మికులు [దీనికి ప్రసిద్ధి చెందినది] మరియు బానిస వ్యాపారాన్ని తయారు చేసింది. తుయతైర కూడా రంగులు వేసే కేంద్రం .

పౌలు క్రీస్తుకు వద్దకు నడిపించిన లిడియా నివాసం తుయతైర (అపొస్తలుల కార్యములు 16:14). లిడియా  ఉదా రంగు వస్తువుల అమ్మకందారు. ఆమె రంగులద్దిన ఉన్ని వస్తువుల తుయతైర తయారీదారు యొక్క ఏజెంటు అయి ఉండవచ్చు.

మొదటి శతాబ్దం చివరిలో తుయతైరలో ఒక ముఖ్యమైన క్రైస్తవ సంఘం ఉనికిలో ఉంది .

అగ్నిజ్వాలవంటి కన్నులును

తుయతైరలోని కాంస్య కార్మికులకు యోహాను సాధారణ పరిభాషను ఉపయోగిస్తాడు. ఈ వివరణ మొదటి అధ్యాయం (1: 13 ) మాదిరిగానే ఉంటుంది. ఇక్కడ యేసు కళ్ళు ఉగ్రత మరియు ఎట్టి విషయమునైనా చొచ్చుకుపోవు తీర్పు చేసే దృష్టిలో వాడబడినది. ఏ ముఖభాగం అతని గమనికను దాటదు. మనం మారువేషంలో ఉండలేము లేదా ఆయన సన్నిధిలో నటించలేము.

అపరంజినిపోలిన పాదములునుగల

మొదటి అధ్యాయం “అపరంజినిపోలిన” (1:15) అనే పదాన్ని ఉపయోగించింది. పాలిష్ చేసినప్పుడు ఈ ఇత్తడి మెరుస్తుంది. ఇది సత్యానికి ఆయన స్థిర ధోరణిని సూచిస్తుంది.

దేవుని కుమారుడు చెప్పు సంగతులేవనగా

యేసు తనను తాను “దేవుని కుమారుడు” అని పిలుస్తున్నాడు. అతను తన దేవత్వమును నొక్కిచెప్పాడు , ” దేవుని కుమారుడు చెప్పు సంగతులేవనగా” అతని దేవత్వమును పై రెండు లక్షణాలు స్పష్టము చేస్తున్నవి.

నియమము:

యేసు ప్రతిదానిని పరీక్షిస్తాడు.

అన్వయము:

కొంతమంది క్రైస్తవులు తమ వ్యాపార నెట్‌వర్క్ కారణంగా వారి క్రైస్తవ్యమును రాజీ చేస్తారు. వారు క్రీస్తునుపయోగించి వ్యాపారం చేస్తారు. ఈ వైఖరిని కలిగి ఉన్నవారి హృదయమును యేసు చూడగలడు. మన రహస్య పాపములన ఆయనకు తెలుసు (హెబ్రీయులు 4:13). మనము దీని నుండి బయటపడలేము. యేసు ఈ మోసాన్ని ఆయన చూడగలడు.

Share