Select Page
Read Introduction to Revelation-ప్రకటన

 

లవొదికయలో ఉన్న సంఘపు దూతకు ఈలాగు వ్రాయుము–

ఆమేన్ అనువాడును నమ్మకమైన సత్యసాక్షియు దేవుని సృష్టికి ఆదియునైనవాడు చెప్పు సంగతులేవనగా

 

లవొదికయలో ఉన్న సంఘపు దూతకు ఈలాగు వ్రాయుము

లవొదికయ ఆసియా మైనర్‌లోని ఫ్రిజియా యొక్క ఒక ముఖ్యమైన నగరం, లైకస్ నదిపై వ్యూహాత్మకంగా మూడు రహదారులు కలుస్తాయి. యూదుల పెద్ద కాలనీ అక్కడ నివసించింది. క్రైస్తవ మతం అక్కడ అడుగు పెట్టింది (కో 2: 1; 4: 13,15 ఎఫ్). లవొదికయ ఈ ఏడు దేశాలలో అత్యంత సంపన్నమైన , వాణిజ్య నగరం. ఇది సారవంతమైన దక్షిణ లైకస్ నది లోయలోని ఒక పీఠభూమిపై ఉంది. ఇది ఒక ముఖ్యమైన బ్యాంకింగ్ కేంద్రం. నగరం నిగనిగలాడే నల్ల ఉన్నిని కూడా ఉత్పత్తి చేసింది. ఇది కంటి వైద్యానికి ప్రసిద్ధి చెందిన వైద్య కేంద్రం. ఈ రోజు, యునైటెడ్ స్టేట్స్ యొక్క మిలిటరీలోని వైద్యులు దాని చుట్టూ రెండు పాములతో చుట్టబడిన సిబ్బంది చిహ్నాన్ని ధరిస్తారు. లవొదికయలోని వైద్య కల్ట్ అయిన ఎస్కులాపియస్ యొక్క చిహ్నం ఇది  

ఆంటియోకస్ II క్రీ.పూ మూడవ శతాబ్దంలో అతని భార్య లావోడిస్ పేరు మీద లవొదికయ అని పేరు పెట్టారు . AD 60 లో సంభవించిన భూకంపం తరువాత నీరో సహాయం అందించాడు (టాసిటస్, ఆన్ . 14.27). 

లవొదికయకు సొంత ప్రాంతంలో మంచి నీటి సరఫరా లేదు , కాబట్టి ఇది నాలుగు మైళ్ళ ఉత్తరాన ఉన్న ఒక వసంత నుండి జలచరాల ద్వారా నీటిని పట్టుకుంది. ఈ జలాలు హిరాపోలిస్ [ప్రసిద్ధ వేడి నీటి బుగ్గలు] జలాల నుండి వచ్చాయి మరియు బహుశా మోస్తరుగా వచ్చాయి .

పౌలు ఎఫెసులో ఉన్నప్పుడు సువార్త లవొదికయకు వచ్చింది (అపొస్తలుల కార్యములు 19:10). పౌలు చర్చి గురించి ప్రస్తావించినప్పటికీ (కొలస్సీ 4: 12-16), అతను ఎప్పుడూ నగరాన్ని వ్యక్తిగతంగా సందర్శించి ఉండకపోవచ్చు . కొలొస్సీ మరియు హిరాపోలిస్ నగరాలు (కో 2: 1; 4: 13-16) లైకస్ లోయలో కూడా ఉన్నాయి. పౌలు తోడుగా ఉన్న ఎఫాఫ్రాస్ ఈ మూడు నగరాల్లో పనిచేశాడు.

ఆమేన్ అనువాడును నమ్మకమైన సత్యసాక్షియు దేవుని సృష్టికి ఆదియునైనవాడు చెప్పు సంగతులేవనగా

యేసు తనను తాను మూడు వర్ణనల ద్వారా పిలుస్తున్నాడు.  మొదట , అతను తనను తాను “ఆమేన్” అని పేర్కొన్నాడు. “ఆమేన్” అంటే అలా జరుగును గాక, ఇది నిజం.   దేవుని వాగ్దానాలు క్రీస్తులో వారి నెరవేర్పును కనుగొంటాయి (2కొరిం 1:20). ఆయన సమస్త చరిత్రకు పరాకాష్ట. యేసు తన వాక్యానికి కట్టుబడిఉంటాడు. ఆయన వాగ్దానాలలో అతను మారడు. ఆయన వాక్యము సత్యము. 

65:16 తనకు ఆశీర్వాదము కలుగవలెనని కోరువాడు నమ్మదగిన దేవుడు తన్నాశీర్వదింపవలెననికోరుకొనును దేశములో ప్రమాణము చేయువాడు నమ్మదగిన దేవుని తోడని ప్రమాణము చేయునుపూర్వము కలిగిన బాధలు నా దృష్టికి మరువబడును అవి నా దృష్టికి మరుగవును.

ఈ సంఘమునకు తన సందేశాన్ని ధృవీకరించడానికి యేసు తనను తాను “ఆమేన్” అని పిలుస్తున్నాడు . అతని సందేశం అధికారికమైనది. యేసు “ఆమేన్” అనే పదాన్ని ఉపయోగించినప్పుడల్లా, ఇది ఎల్లప్పుడూ కొన్ని ముఖ్యమైన సత్యాలను సూచిస్తుంది. యేసు విశ్వాసం యొక్క లక్ష్యము మరియు అన్ని సత్యాలకు పునాది. ఆయన వాగ్దానాలను నెరవేర్చుచున్నందున మనం ఆయనను విశ్వసించగలము.

రెండవది, యేసు తనను తాను ” నమ్మకమైన సత్యసాక్షి” అని పిలుస్తున్నాడు. ప్రకటన గురించి యేసు ఇచ్చిన సాక్ష్యం సత్యామైన నిజం . మనం ఆయనను పూర్తిగా, నమ్మకంగా నమ్మగలం. ఆయనలో తప్పు లేదా నటన ఏమీ లేదు. దేవుడు తన ప్రకటనల సత్యంలో మారడు. ఈ సందేశంలో ఆయనఏమి చెప్పినా, లవదోకయలోనివారు అతని ధృవీకరణలను లెక్కించవచ్చు. యేసు నిజం చెప్పడమే కాదు , సమస్త సత్యాలను చెబుతాడు – అతను సత్యానికి “సాక్షి”. అతను “పాక్షిక సత్యాలను” వెనుక దాచడు. దేవుడు ఎలా ఉంటాడో యేసు నమ్మకంగా వెల్లడించాడు. దేవుడు అదృశ్యంగా ఉన్నాడు కాబట్టి ఆయనను అర్థం చేసుకోవటానికి మనం ఆయన గురించి నమ్మకమైన ప్రత్యక్షత పొందాలి. 

మూడవదిగా, యేసు తనను తాను “దేవుని సృష్టి యొక్క ఆరంభం” అని పిలుస్తున్నాడు. యేసు సృష్టించబడ్డాడని దీని అర్థమా? “సృష్టి” అనే పదానికి ఒక స్థాపన, పునాది, నియమించబడినది.   యేసు సమస్త చరిత్రకు మూలం . చరిత్ర ఆయనతో మొదలై ముగుస్తుంది. ఆయన మొదటి కారణం, సృష్టికర్త మరియు సృష్టిని నిలబెట్టేవాడు. ” ఆదియునైనవాడు” అనే పదం అర్ధము మొదట. యేసు ప్రాధాన్యతలో మొదటివాడు (యోహాను 1: 3; కొలస్సీ1: 16-17; ప్రకటన 1: 8; 21: 6). యేసు సమస్త సృష్టికి మూలం; ఆయన సమయం మరియు స్థలం యొక్క సృష్టికర్త. యేసు ఇక్కడి సహజ సృష్టి యొక్క ఆరంభం కాదు, అతీంద్రియ సృష్టి యొక్క ఆరంభం (యోహాను 1: 3; కొలస్సీ 1: 15-18; హెబ్రీ 1: 2). 

మరలా, లవొదికయ సంఘమునకు తన గురించిన యేసు యొక్క మూడింతల ధృవీకరణలు అతని వ్యక్తిత్వముపై దృష్టి పెడుతుంది. తన గురించిన ఈ ధృవీకరణలు క్రింది వచనములలోని ప్రకటనలను బలపరుస్తాయి.

నియమము: 

భౌతికవాదం ఒక నులివెచ్చని ఆధ్యాత్మికతను పుట్టిస్తుంది , కాని క్రీస్తు కేంద్రీకృతత మనలను క్రైస్తవ్యము యొక్క ప్రధాన భాగంలో ఉంచుతుంది

అన్వయము:

లవోదొకయాలోని సంఘము యొక్క సంపద యేసు పట్ల స్వీయ సంతృప్తి, మోస్తరు వైఖరిని ఉత్పత్తి చేసింది. హిరాపోలిస్ యొక్క “వేడి” నీటి బుగ్గలు వాటి ఔషధ లక్షణాలకు ప్రసిద్ది చెందాయి మరియు కొలొస్సీ యొక్క “చల్లని” జలాలు వాటి స్వచ్ఛతకు ప్రతీకగా ఇవ్వబడ్డాయి. లవోదొకయా యొక్క గోరువెచ్చని జలాలు సమృద్ధి అయినవి మరియు చెడ్డవి. సంఘము తనను తాను ధనవంతుడుగా మరియు లోటు ఏమీ లేదని భావించినప్పటికీ, అది వాస్తవానికి “దౌర్భాగ్యమైన దిక్కుమాలిన దరిద్రుమైన గ్రుడ్డితనముకలిగిన దిగంబర” పరిస్తితిలో ఉన్నది(వ. 17).

వినియోగదారునివాదంలో ఉత్తర అమెరికా సంస్కృతి వినియోగించబడుతుంది. భౌతికవాదం ఈ సమాజాల యొక్క ప్రధాన విలువలను ఆధిపత్యం చేస్తుంది. భౌతికవాదం దేవుని నుండి స్వయంప్రతిపత్తి యొక్క స్వయం సమృద్ధిని సూచిస్తుంది. ఇది వ్యక్తిగత క్రైస్తవ జీవనాన్ని బలహీనపరుస్తుంది.  నులివెచ్చని స్థితి దేవునితో లోతైన సహవాసం లేకపోవడము. 

భౌతికవాదానికి దేవుని సమాధానం క్రీస్తును మన జీవితాల కేంద్రములో ఉంచడం. ఆయన మన ప్రధాన మరియు నిజమైన అవసరాన్ని తీర్చగలడు. అతను మనకు సులభమైన జీవితాన్ని వాగ్దానం చేయడు, కానీ సంతృప్తిగల జీవితం ఇస్తాడు.

Share