Select Page
Read Introduction to Galatians గలతీయులకు

 

అయితే ఆత్మ ఫలమేమనగా, ప్రేమ, సంతోషము, సమాధానము, దీర్ఘశాంతము, దయాళుత్వము, మంచితనము, విశ్వాసము, సాత్వికము, ఆశానిగ్రహము

 

సాత్వికము,

గ్రీకు పండితుడైన ట్రెంచ్ ” సాత్వికము” ఇలా అనువదించాడు, దేవుని నుండి వచ్చుఅంతర్గత దయ. ఈ వ్యక్తి మనతో దేవుని వ్యవహారాలన్నింటినీ మంచిదిగా అంగీకరించే నిగ్రహాన్ని కలిగి ఉంటాడు. అతను తన నుండి వచ్చే ఏదైనా భరిస్తాడు, ఎందుకంటే అతను దేవుని నుండి ప్రతికూల పరిస్థితులను అంగీకరిస్తాడు. అతను ఏ సమస్యపైనా దేవునితో పోరాడడు.

సాత్వికము అనేది బలహీనత కాదు, నిస్వార్థం. బలహీనత మరియు నిస్వార్థత మధ్య పెద్ద వ్యత్యాసం ఉంది. సౌమ్యుడు శక్తివంతమైన వ్యక్తి. మోషే బలమైన నాయకుడు, కానీ అదే సమయంలో అతని ఆత్మలో సాత్వికము కలిగి ఉన్నాడు. అహంకార స్వయం సమృద్ధి అనే వైఖరి ఆయనకు లేదు.

సాత్వికము అంటే స్వీయ-ప్రభావము కాదు. సౌమ్యత అంటే మన గురించి మనకు భ్రమలు ఉండవు. మనము అనుగ్రహం పరంగా ఆలోచిస్తాము. మన వద్ద ఉన్నవి మరియు ఉన్నవన్నీ దేవుని దయ నుండి కలిగినవే. మనము దేవుని నుండి పొందుటకు ఏ అర్హత లేదు. అంతా దేవుడిచ్చిన వరం. మనము గొప్పతనపు వ్యవస్థపై దేవునితో లేదా ఇతరులతో వ్యవహరించము.

యేసు తనను తాను “సాత్వికుడు”గా పిలిచాడు (మత్తయి 11:28, 29) తండ్రి చిత్తాన్ని చేయడమే అతని లక్ష్యం. యేసు సాత్వికుడుగా ఉన్నాడు, ఎందుకంటే ఆయన పిలుపు మేరకు దేవుని యొక్క అనంతమైన వనరులు ఉన్నాయని ఆయన అర్థం చేసుకున్నాడు.

“మీ ఎదుట నున్నప్పుడు మీలో అణకువగలవాడనైనట్టియు, ఎదుట లేనప్పుడు మీయెడల ధైర్యముగలవాడనైనట్టియు, పౌలను నేనే యేసుక్రీస్తుయొక్క సాత్వికమును మృదుత్వమునుబట్టి మిమ్మును వేడుకొనుచున్నాను.” (2 కొరింథీయులు 10: 1).

నియమము:

ఒక సాత్వీకుడైన వ్యక్తి తన పిలుపు వద్ద తనకు దేవుని అనంతమైన వనరులు ఉన్నాయని అర్థం చేసుకుంటాడు.

అన్వయము:

సాత్వీకుడైన వ్యక్తి దేవునితో ఒప్పందాలు చేసుకోవడానికి ప్రయత్నించడు. అతను తనను తాను దేవుని ముందు ఏమీ విలువైనదిగా భావించడు. అతను ప్రధానంగా దేవుని పట్ల ప్రయోగించిన కృపపై పనిచేస్తాడు, కాబట్టి అతను తన ఆత్మపై దేవుని సార్వభౌమ చర్యలను అడ్డుకోడు. అతను దేవుని చిత్తంతో పోరాడడు. అతను కలిగి ఉన్న ప్రతిదీ, అతను దేవుని నుండి కలిగి ఉన్నాడు.

షిమీ దావీదును శపించి, అతనిపై రాళ్ళు వేసినప్పుడు, దావీదు ఆ చర్యను షిమీ నుండి కాకుండా దేవుని నుండి అంగీకరించాడు (2 సమూయేలు 16:11). దావీదు ఈ చర్యను దేవుని న్యాయం యొక్క చర్యగా అంగీకరించాడు.

మృదువైన ధోరణి అంటే మనకు స్వయం పట్ల గౌరవం లేదని కాదు, మన కోసమే మనల్ని మనం నొక్కిచెప్పడం లేదు. ఇది అహంకారానికి వ్యతిరేకం. మనము దేవుని న్యాయం కోసం వ్యక్తిగత ప్రతీకారం తీర్చుకున్నప్పుడు, మనము దేవునిపై ఆధారపడతాము. ఇది మనకోసం నిలబడలేమని కాదు, కానీ మన హక్కుల కోసం మన హక్కులను దేవుని నుండి స్వతంత్రంగా నొక్కిచెప్పడం లేదని దీని అర్థం.

ఒక “సాత్వీకుడైన” వ్యక్తి మనతో దేవుని వ్యవహారాలను న్యాయంగా మరియు సరైనదిగా అంగీకరించినప్పుడు, ఇది అతని ఆత్మలో ఏర్పడిన దయ. అతను తన జీవితంలో దేవుని వ్యవహారాలను గుర్తించాడు మరియు ఆ వ్యవహారాలను దేవుని పరిపూర్ణ సంకల్పంగా అంగీకరిస్తాడు. ఇది స్వీయ-ధృవీకరణకు బద్ద వ్యతిరేకం. ఇది స్వలాభం కోసం కాకుండా ఇతరుల కోసం జీవించని వ్యక్తి. అతను ఇతరులతో సమానత్వం కలిగి ఉంటాడు.

“సహోదరులారా, ఒకడు ఏ తప్పితములోనైనను చిక్కుకొనినయెడల ఆత్మసంబంధులైన మీలో ప్రతివాడు తానును శోధింపబడుదునేమో అని తన విషయమై చూచుకొనుచు, సాత్వికమైన మనస్సుతో అట్టివానిని మంచి దారికి తీసికొని రావలెను.” (గలతీయులు 6: 1).

“కాగా, దేవునిచేత ఏర్పరచబడినవారును పరిశుద్ధులును ప్రియులునైనవారికి తగినట్లు, మీరు జాలిగల మనస్సును, దయాళుత్వమును, వినయమును, సాత్వికమును, దీర్ఘశాంతమును ధరించుకొనుడి. …” (కొలొస్సయులు 3:12).

“నిర్మలమైన మనస్సాక్షి కలిగినవారై, మీలో ఉన్న నిరీక్షణనుగూర్చి మిమ్మును హేతువు అడుగు ప్రతివానికిని సాత్వికముతోను భయముతోను సమాధానము చెప్పుటకు ఎల్లప్పుడు సిద్ధముగా ఉండి, మీ హృదయములయందు క్రీస్తును ప్రభువుగా ప్రతిష్ఠించుడి; …” (1 పేతురు 3:15).

దేవుడు బలహీనతలో ఆనందం పొందడు. సౌమ్యత బలహీనత కాదు. కొరడాతో కొట్టిన కుక్కలా మన కాళ్ళ మధ్య మన కథలతో ఆయన వద్దకు రావాలని దేవుడు కోరుకోడు. భయం నుండి వారి కథలను కొట్టే కొరడా కుక్కలకు తన దయను పంపిణీ చేయడంలో దేవుడు ఆనందం పొందడు. అతను బలహీనమైన పాత్రను అధిక విలువలో కలిగి ఉండడు.

స్వభావంతో కొంతమంది ఇతరులకన్నా సౌమ్యంగా వ్యవహరిస్తారు. ఇది సౌమ్యత కాదు. మంచి స్వభావం మన వారసత్వం నుండి వస్తుంది, మన స్వాభావికము కాదు. ముతక స్వభావం ఉన్న వ్యక్తి ఆత్మ యొక్క శక్తిలో సౌమ్యతను పెంచుకోలేడని దీని అర్థం. మోషే సాత్వీకుడుగా ఉన్నాడు, ఎందుకంటే అతను స్వభావంతో ఉన్నాడు. అతను ఒక ఐగుప్తియుని కోపంతో చంపాడు. సాత్వీకుడు అంటే దేవుడు దీవించిన జీవితానికి దిశానిర్దేశం కలిగినవాడు (మత్తయి 11:28). “జీవితంలో గొప్ప విజయాన్ని సాధించిన వారు ధన్యులు” లేదా “బహుమతిగలవారు, తెలివైనవారు ధన్యులు” అని యేసు అనలేదు, కానీ “సాత్వీకులు ధన్యులు.”  అని చెప్పరు.

సాత్వీకము అనేది ఒక వ్యక్తి ఎవరు మరియు దేవుడు ఏమిటో ఆనందించే స్థితి. కొన్ని బహిరంగ ప్రవర్తన సరళిని అనుసరించడం ద్వారా మనం సౌమ్యతను పొందలేము. మనలో పనిచేసే దేవుని నుండి సౌమ్యత వస్తుంది. మనకు ఇది భగవంతుని కాకుండా ఉండకూడదు. మనకు అది ఉన్నప్పుడు, మన ఆత్మలపై బాహ్య ప్రభావాల నుండి స్వతంత్రంగా పనిచేస్తాము, ఎందుకంటే మనం పరిస్థితులతో సంబంధం లేకుండా దేవుని ఆనందిస్తాము. మనం దేవుని ఆశీర్వదించలేము కాని ఆయన మనలను ఆశీర్వదించగలడు.

“అందుచేత సమస్త కల్మషమును, విఱ్ఱవీగుచున్న దుష్టత్వమును మాని, లోపల నాటబడి మీ ఆత్మలను రక్షించుటకు శక్తిగల వాక్యమును సాత్వికముతో అంగీకరించుడి.” (యాకోబు 1:21).

 మనము లోపలి బట్టర్లను నిర్మించకపోతే, మనకు ఏమి జరుగుతుందో మనము బలైపోతాము. శత్రువులపై మనకు రక్షణ లేదు. కొంతమంది ద్వేషమునకు బలైపోతారు, ఎందుకంటే దానికి వ్యతిరేకంగా నిలబడటానికి స్వభావము యొక్క ప్రతికూల గుణం వారికి లేదు.

Share